40GBASE-LR4 CWDM และ PSM QSFP + Transceiver ลิงก์

มี 40GBASE-SR4 QSFP + ส่งสัญญาณและ 40GBASE-LR4 QSFP + รับส่งสัญญาณเป็น เป็นที่รู้จักกันว่า 40GBASE-SR4 ใช้การเชื่อมโยงเส้นใยมัลติขนาน (MMF) เพื่อให้บรรลุ 40 กรัมมันมี 4 ส่งที่เป็นอิสระและได้รับช่องสามารถของแต่ละคน 10 การดำเนินงาน G สำหรับอัตราการส่งข้อมูลรวมของ 40G กว่า 100 เมตร OM3 MMF หรือ 150 เมตร OM4 MMF ในขณะที่สำหรับ 40GBASE-LR4 QSFP + ส่งสัญญาณมีสองชนิดของการเชื่อมโยง หนึ่งคือหยาบความยาวคลื่น Division Multiplexing และอื่น ๆ ที่เป็นคู่ขนานเส้นใยโหมดเดี่ยว สิ่งที่แตกต่างกันคือ

40GBASE-LR4 ส่วนความยาวคลื่นหยาบ QSFP + มัลติ Transceiver

QSFP-40GE-LR4 ซึ่งเป็นหนึ่งใน 40GBASE-LR4 หยาบ Wavelength Division QSFP + มัลติรับส่งสัญญาณเป็นไปตาม 40GBASE-LR4 ของมาตรฐาน IEEE P802.3ba อินเตอร์เฟซแสงเป็นตัวเชื่อมต่อ LC เพล็กซ์ มันสามารถรองรับระยะการส่งได้ถึง 10 กม. กว่าเส้นใยโหมดเดี่ยวโดยการลดการกระจายแสงในระบบระยะไกล

ส่งสัญญาณนี้จะแปลง 4 ปัจจัยการผลิตช่อง 10 ข้อมูลไฟฟ้า G 4 ส่วนความยาวคลื่นหยาบสัญญาณแสงมัลติโดยขับเคลื่อน 4 ความยาวคลื่นข้อเสนอแนะกระจาย (DFB) อาร์เรย์เลเซอร์แล้วมัลติเพล็กให้เป็นช่องทางเดียวสำหรับ 40 กรัมส่งแสง, การแพร่กระจายออกมาจาก โมดูลส่งสัญญาณจากพระไตรปิฏก สลับ, โมดูลรับยอมรับหยาบ 40 กรัมความยาวคลื่น Division Multiplexing สัญญาณแสงการป้อนข้อมูลและ demultiplexes มันเป็น 4 ช่อง 10G บุคคลที่มีความยาวคลื่นที่แตกต่าง ความยาวคลื่นกลางของ 4 ช่องมัลติส่วนความยาวคลื่นหยาบเป็น 1271, 1291, 1311 และ 1331 นาโนเมตรในฐานะสมาชิกของหยาบความยาวคลื่น Division Multiplexing ตารางความยาวคลื่นที่กำหนดไว้ในมาตรฐาน ITU-T G694.2 แต่ละช่องความยาวคลื่นจะถูกรวบรวมโดยไดโอดภาพต่อเนื่องและการส่งออกเป็นข้อมูลไฟฟ้าหลังจากที่ถูกขยายโดยเครื่องขยายเสียงต้านทาน (TIA)

40GBASE-LR4 PSM QSFP + Transceiver

แตกต่างจากส่วนหยาบความยาวคลื่นมัลติ QSFP + ส่งสัญญาณที่ใช้เชื่อมต่อ LC ขนานโหมดเดียว QSFP + เป็นขนานโหมดเดียวส่งสัญญาณแสงที่มี / เอ็มพีเชื่อมต่อใยริบบิ้น MTP มันมี 4 ส่งที่เป็นอิสระและได้รับช่องแต่ละความสามารถในการดำเนินงาน 10 G สำหรับอัตราการส่งข้อมูลรวม 40 กรัมมากกว่าโหมดเดียวใยประมาณ 10 กิโลเมตร สายไม่สามารถบิดเพื่อให้ช่องทางที่เหมาะสมในการจัดตำแหน่งช่อง

ในแบบคู่ขนานโหมดเดียว QSFP + โมดูลเครื่องส่งสัญญาณรับสัญญาณไฟฟ้าและโมดูลรับแปลงสัญญาณคู่ขนานแสงผ่านเครื่องตรวจจับอาร์เรย์ Photo เป็นสัญญาณไฟฟ้าแบบคู่ขนาน โมดูลรับ สัญญาณข้อมูลทั้งหมดที่มีความแตกต่างและการสนับสนุนจากอัตราการส่งข้อมูลสูงสุดถึง 10.3 กรัมต่อช่อง

ความแตกต่างของสองเชื่อมโยง

อะไรคือความแตกต่างของทั้งสองเชื่อมโยงหรือไม่ จากมุมมองของโครงสร้างโมดูลรับส่งสัญญาณแสงขนานโหมดเดียวดูเหมือนว่าค่าใช้จ่ายที่มีประสิทธิภาพมากขึ้นเพราะใช้ uncooled เลเซอร์ CW เดียวที่แยกอำนาจเอาท์พุทเป็นสี่ modulators ซิลิกอนแบบบูรณาการ นอกจากนี้การมีเพศสัมพันธ์ของอาร์เรย์ไฟเบอร์กับขั้วต่อ MTP เป็นค่อนข้างง่าย จากมุมมองของโครงสร้างพื้นฐานโหมดเดียวขนานที่มีราคาแพงมากขึ้นเพราะเมื่อการเชื่อมโยงระยะทางยาวขนาน singlemode ใช้ 8 เส้นใย singlemode แสงในขณะที่หยาบความยาวคลื่น Division Multiplexing ใช้เพียง 2 เส้นใย singlemode ออปติคอล สำหรับข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับความแตกต่างของพวกเขาโปรดดูตารางต่อไปนี้:

มีอะไรเพิ่มเติมในโครงข่ายไฟเบอร์ศูนย์ข้อมูลแผงแพทช์จะต้องมีการเปลี่ยนแปลงเพื่อรองรับสาย MTP นี้จะมีค่าใช้จ่ายมากกว่าการเชื่อมต่อ LC สายเคเบิลใยโหมดเดียวปกติ นอกจากนี้มันไม่ง่ายที่จะทำความสะอาดขั้ว MTP ดังนั้นส่วนหยาบความยาวคลื่นมัลติมีผลกำไรมากขึ้นและเป็นที่นิยมสำหรับ 40GBASE-LR4 QSFP + เชื่อมโยง

สำหรับ 40GBASE-LR4 QSFP + ส่งสัญญาณทั้งหยาบลิงค์ความยาวคลื่น Division Multiplexing และแบบขนานเชื่อมโยงโหมดเดียวสามารถเข้าถึงระยะการส่ง 10 กม. 40GBASE-LR4 CWDM QSFP + ส่งสัญญาณใช้การเชื่อมต่อผ่านทาง LC เพล็กซ์ 2 เส้นใย SM ออปติคอล และ 40GBASE-LR4 ขนานโหมดเดียว QSFP + ส่งสัญญาณใช้ / เอ็มพีเชื่อมต่อใยริบบิ้น MTP ผ่าน 8 เส้นใย SM ออปติคอล ดังนั้นจึงมีความจำเป็นต้องทำการเปลี่ยนแปลงใด ๆ ในการอัพเกรด 10 กรัมพืชสายเคเบิลใยแก้วนำแสงเพื่อการเชื่อมต่อ 40 กรัมซึ่งเป็นมีประสิทธิภาพมากขึ้น Fiberstore ให้แบรนด์ที่เข้ากันได้กว้าง 40 กรัมหยาบความยาวคลื่น Division Multiplexing QSFP + ส่งสัญญาณเช่น Juniper เข้ากันได้ JNP-QSFP-40G-LR4 และ HP JG661A เข้ากันได้ แต่ละใยแก้วนำแสง transceiver ได้รับการทดสอบเพื่อให้แน่ใจว่าการทำงานร่วมกันและการทำงานร่วมกันของ